Reload this Page | | |
Results 1 to 6 of 6
    Hạt giống đỏ

Default Em muốn đi Lao động ở Nhật theo dạng Tu Nghiệp Sinh ai có kinh nghiệm giúp em với!!!

Em muốn đi Lao động ở Nhật theo dạng Tu Nghiệp Sinh ai có kinh nghiệm giúp em với!!! Em có đọc thông tin trên mạng nhưng thấy mơ hồ quá! mong anh chi nao co kinh nghiệm chỉ giup dùm em với em xin cảm ơn!

Đại thụ VTN

Default Re: Em muốn đi Lao động ở Nhật theo dạng Tu Nghiệp Sinh ai có kinh nghiệm giúp em với

@nhoban : em hãy đọc bài của anh Hoang Thien Cung , anh ấy làm việc cho công ty bên Nhật lâu năm , biết rành nhất .

đây là bai viết trong VTN

Mấy năm gần đây số người Việt nam sang Nhật theo chế độ xuất khẩu lao động (hay còn gọi là tu nghiệp sinh) tăng lên rất nhanh. Vì lẽ đó nhu cầu tìm hiểu về chế độ làm việc, lương bổng... dành cho xuất khẩu lao động ở Nhật của người Việt cũng tăng lên. Bài này sẽ cung cấp cho bạn một số thông tin cần thiết về vấn đề được đề cập ở trên.

1. Điều kiện làm việc:

So với các nước khác thì điều kiện làm việc và sự đối xử với người lao động là khá tốt. Thứ nhất, người Nhật rất ghét bạo lực, do đó ít khi xẩy ra tình trạng ngược đãi người lao động. Thứ hai, do chế độ luật pháp nghiêm khắc nên quyền lợi của người lao động nói chung là luôn được bảo đảm.

2. Thời gian làm việc:

Về cơ bản thì theo chế độ ngày làm 8 tiếng. Trưa nghỉ 1 tiếng. Và làm việc tứ thứ 2 đến thứ sáu. Tuy vậy, cũng có một số công ty có chế độ làm vào thứ bảy.Cho dù làm gì đi nữa thì một năm cũng phải giới hạn số giờ lao động lại không quá 2085 giờ. Ngòai ra, do nhu cầu của công việc có một số công ty tiến hành làm ca đêm và ngày nghỉ. Tất nhiên là người lao động sẽ được hưởng trợ cấp cho phần này.

3. Lương bổng :

Đối với người đi xuất khẩu lao động thì tiền lương cơ bản (đã trừ thuế và tiền nhà cửa điện nước ) sẽ như sau :

Năm đầu khỏang 60 nghìn Yên. ( 10.000 yên khoảng 1tr 3 tiền Vn đồng )

Năm thứ hai khoảng 70 nghìn Yên.

Năm thứ 3 khỏang 90 nghìn Yên.

Ngòai số tiền này ra thì người lao động còn có thể kiếm thêm nhờ vào việc làm tăng ca. Tuy thế số tiền làm tăng ca là không ổn định và nó thay đổi theo công ty và theo mùa

Trên đây là một số thông tin cơ bản về điều kiện làm việc và lương bổng của người xuất khẩu lao động ở Nhật.

................................................

Đi lao động xuất khẩu hay... du lịch?

TT - Hiện nay ở nhiều vùng quê từ Củ Chi (TP.HCM) đến Đồng Nai, Long An, Bạc Liêu... những chương trình tuyển dụng lao động xuất khẩu đã thật sự nóng trong nhiều xã ấp, gia đình.

Hy vọng có việc làm thu nhập khá, đổi đời là chính đáng. Nhưng đáng lo là trong số ấy có những bạn trẻ biết rõ mình không có kỹ năng lao động vẫn vào cuộc đua bán đất, vay tiền để “làm không nổi thì coi như đi du lịch” (!).

Tan giấc mộng vàng

Ở thị trấn Bến Lức, Long An có một gia đình với ngôi nhà ba tầng nằm trên tỉnh lộ. Cô con gái đầu đã ăn nên làm ra lâu nay với một tiệm may khang trang kiếm mỗi tháng vài triệu đồng, đùng một cái gia đình đồng ý bán cả tiệm may, vay thêm 100 triệu ở ngân hàng phát triển nông thôn và cho cô lên đường đi Nhật. Công việc không dính gì đến may vá: làm điện tử. Đi được sáu tháng, cô gửi thư về “mếu máo” với mẹ về cường độ làm việc.

Bác Hai (ấp 8, Lương Hòa, Bến Lức, Long An) làm phép tính: “Đám nhỏ lớn lên chưa biết mần ăn, cứ đầu tư cho chúng nó đi xuất khẩu lao động (LĐ), không kiếm tiền được cũng mở mắt với người ta”... Chỉ sau một vài tháng “mần ăn” của con, bác nhận được những thông tin đầy nước mắt: “Ở đây chúng con phải đi làm từ 7 giờ đến 16 giờ, nếu tăng ca thì đến 9-10 giờ đêm vất vả quá ba ơi!”.

Mức chi phí xuất khẩu LĐ thực tế: khá giả thì chạy suất Nhật Bản: 50-100 “lá” (tương đương 80-150 triệu đồng), Hàn Quốc 50 “vé” (5.000 USD), ít tiền thì đi Đài Loan, Malaysia 5-6 vé (500 - 600 USD)... Cứ thế mà ào ào, mặc cò phát sinh, cứ 100 triệu đồng vay bị “ngắt sống” ngay 10 triệu.

N.T. Út là con trai duy nhất của một gia đình khá giả ở Phú Hòa Đông, Củ Chi. Thi rớt đại học, Út đòi đi LĐ hợp tác bằng được. Thương con, ba mẹ bán miếng đất lo. Qua Nhật năm tháng, không chịu nổi kỷ luật giờ giấc nổi tiếng của người Nhật, Út bỏ trốn ra ngoài.

Sau hai ngày đói rét, không chốn nương thân, Út điện cho bạn bè ở công ty cầu cứu xin bảo lãnh nhưng chẳng ai dám. Ở đây nguyên tắc nhóm tự quản 4-6 người, một người trong nhóm trốn ra ngoài là số còn lại có nguy cơ về nước. Út đi Nhật tháng 9-2003, theo nhóm “mộc”, sáu đứa trốn một; nhóm “máy Toyota” bốn đứa trốn hai.

Tháng 2 -2006, Nhật trục xuất một tu nghiệp sinh (TNS) về nước vì lý do ăn cắp hàng siêu thị. Đây là một thành viên trẻ tuổi nhất của đoàn TNS do Công ty Tracimexco đưa đi năm 2004:

Đôi điều chia sẽ

Bài viết này hy vọng giúp được nhiều người đã và đang có ý định đi lao động tại Nhật ,nên cân nhắc cho kỷ trước khi làm hợp đồng với công ty

Theo mình được biết thì ở Vn giờ có rất nhiều công ty đang tuyển người đi xuất khẩu lao động tại nhật ,với giá cả chênh lệch khá cao ,có công ty thì 50 tr ,100 tr ,150 tr và 200 triệu cũng có ,tuy nhiên tất cả các công ty giống nhau ở điểm chung là hợp đồng 3 năm

Chyến đi vn của mình hồi tháng 5 vừa qua ,ngày trở lại nhật tình cờ gặp một nhóm khoảng 25 người ,do công ty ...xxx.... bên vn tuyển sang nhật để lao động ,mình có trò chuyện cùng vài người và được biết ,họ phải lo hết 100 tr để làm thủ tục đi nhật và 100 tr thế chân cho công ty ,nếu như họ trở về thì công ty sẽ trả lại 100 tr còn nếu trốn luôn thì mất 100 tr
    Vậy coi như họ phải lo 200 tr để được đi qua nhật lao động ,với số tiền này đa số là gd họ phải bán đất bán nhà cửa vay mượn vv ,nhưng sau khi qua đây họ có lấy lại được hay ko đó mới là vấn đề cần phải xem lại cho thật kỷ một tí

Công ty nào cũng vậy khi còn ở Vn họ cũng đưa cho bạn xem một cái hợp đồng ,thời gian làm việc và tiền lương bổng ,nhà cửa tiền thưởng ,tiền tăng ca ,nói chung là khá hấp dẩn ,nhưng thực tế thì nó khác hoàn toàn so với khi bạn sang đây
    mình xin nói cụ thể hơn là công ty XXX

100 tr để làm thủ tục ,số tiền này sẽ mất bạn ko lấy lại được
    100 tr thế chân cho công ty ,sau này có trả lại hay ko ,chuyện đó tính sau
    Hợp đồng làm việc
    mỗi ngày làm 8 tiếng từ thứ hai đến thứ 6 , 8h sáng đến 5h chiều ,nếu có tăng ca sẽ có trợcấp thêm ,công ty ko nói rỏ là bao nhiêu ,( công ty khôn lắm ) và thứ bảy chủ nhật có tăng ca củng sẽ có trợ cấp thêm ,bạn hoàn toàn ko biết số tiền trợ cấp là bao nhiêu đúng ko ???

Tiền lương năm đầu tiên của bạn là 70 ngàn yên 1 tháng
    Năm thứ hai là 90 ngàn yên 1 tháng
    Năm thứ ba là 110 ngàn yên 1 tháng

còn tiền tăng ca thi bạn ko biết bao nhiêu ,và cả công ty bên vn cũng ko biết ,nên số tiền tăng ca ko thể tính được ,có khi là có mà có khi là không
    vì nó còn tùy thuộc vào có việc làm hay ko ,công việc nhiều hay ít ,nếu hảng ko có việc thì lấy gì làm tăng ca

Vấn đề nhà ở thường là công ty thuê nhà cho bạn tiền nhà bạn ko cần phải trả ,nhưng thường là những căn nhà củ ộp ẹp ,nói đúng hơn là loại nhà rẻ tiền nhất để công ty có lợi nhiều ,thường là mấyngười ở chung một nhà
    tiền điện gas nước bạn phải trả đó họ sẽ trừ trong số tiền lương của bạn ,ít nhất chắc cũng phải 5000 yên mỗi tháng một người ,như vậy tiền lương của bạn cũng chỉ còn có 65 ngàn mà thôi

65 ngàn yên bạn sẽ sống thế nào ????nếu như bạn ko có làm tăng ca
    tiền ăn của bạn cũng ít nhất là 40 ngàn yên ,vậy bạnchỉ còn có 25 ngàn yên .tương đương với 3tr 300 ngàn vn đồng ,vậy bao giờ bạn sẽ lấy được số vốn 100 tr bạn đầu tư cho chuyến đi này

Còn tiếp ..............

Chồi biếc muadonghoatrang's Avatar

Default Re: Em muốn đi Lao động ở Nhật theo dạng Tu Nghiệp Sinh ai có kinh nghiệm giúp em với

Chia sẽ cùng bạn. Nếubajn muốn đi, bạn chuẩn bị tiền đặt cọc, xuống trung tâm , qua các vòng phỏng vấn , đậu xong thì được đào tạo tiếng và đi. Đó là ở vn, còn sang nhật, giai đoạn đầu là giai đoạn khá cực với công việc nếu bạn có thể chịu đựng thì sẽ qua hết. Chúc bạn thành công

Hạt giống đỏ

Cảm ơn anh Triệu vy và anh muadonghoatrang nhiều về những thông tin hữu ích như vậy! Em sẽ suy nghĩ thật kỹ về điều này!!!

Hạt giống đỏ

Hien tai o VN co rat nhieu cong ty phai cu lao dong ( goi nghia khac la TNS - Cho thi truong lao dong tai Nhat Ban ) .Minh xin chi ban 3 cong ty minh da tung lam viec o day :

1. 13Song Day , Q.TB ( Cong ty CICS )

2. 2893 QL1A , P.Tan Thoi Nhat , Q.12 ( Cong ty Anh Thai Duong ).

3. 16 Phung Khac Khoan , Q.1 ( Cong ty TNHH 1 THANH VIEN SAI GON DAU KHI NANG LUC ) - Minh dang cong tac o day !

3 dia chi cong ty tren , minh nhan thay cong ty 01 dua di voi chi phi thap nhat , nhung sang ben day luong kha la cao .

Ban nen co su lua chon neu tu van tai cong ty nao phu hop voi nguyen vong cua ban . Chuc Ban Thanh Cong .

Neu can lien lac van de lien quan co the den d/c cong ty 03 gap minh tu van cho .

Le Quang Sang - suzukakokusaika_sang@yahoo.com

Chồi biếc thongnguyen_87's Avatar

ESUHAI bên 157-159 Xuân Hồng đang tuyển đó bạn phí 3000USD, từ lúc đăng ký đến lúc xuất cảnh sớm nhất là 7 tháng :3 tháng học tiếng Nhật để phỏng vấn, 4 tháng chờ làm thủ tục (trong 4 tháng chờ vẫn học tiếng Nhật bình thường, học phí 500k/tháng). Phỏng vấn 5 lần không đậu thì....họ không cho bạn tham gia chuong trình nữa(chủ xưởng bên kia pv). Nhân viên tư vấn bảo làm thấp nhất 80.000 yên 1 tháng (đã trừ các chi phí nhà, ăn, đi lại...), chưa kể làm thêm

Mà bên ACLENCO 184/1 Lê Văn Sỹ hình như cũng có tuyển nữa đó, mắc hơn bên ESUHAI 600USD, khám SK cũng cao hơn bên kia nữa, nhưng đước cái khi học tiếng Nhật khỏi tốn tiền chỉ tốn tiền KTX thôi, (nhưng bù lại ràng buộc nhiều hơn bên ESUHAI). Thời gian đi thì hình như cũng vậy tiền dư lại mỗi tháng nhân viên tư vấn bảo là 15-17 triệu gì đó (ròng)

Bây giờ không còn gọi là TNS nữa mà gọi là Thực tập sinh kỹ năng (có thêm kỹ năng nhé)
    ..vô tình, vô ưu...