T

Results 1 to 7 of 7

Thread: Cách chép đĩa!

Chồi biếc

Default Cách chép đĩa!

Xin chào!
    Mình có con Laptop Dell, DVD-RW, vậy mình muốn chép đĩa CD, VCD, DVD thì như thế nào? mình cần chép các file nhạc, tiếng, và hình ảnh thì làm sao? Cần có những gì để chép đĩa?
    Có cần định dạng gì không? như file MWV, MWA, MP3....
    Mong mấy bro chỉ dùm mình.
    Thank you!

Thành viên ưu tú mhwgo's Avatar
    Blog Entries
    4

Default Re: Cách chép đĩa!

Mhwgo hiện đang dùng Ashampoo, chương trình này thân thiện, không nặng như Nero. Có thể dùng để ghi đĩa dạng dữ liệu, CD, VCD, DVD...Copy CD, Rip CD.

Bản mới mình đang xài là Ashampoo Studio 8.02

Các tính năng của nó (trích từ trang chủ của Ashampoo), yeap vào đó mới biết giá phần mềm này là 49.99$. Chẹp tội lỗi tội lỗi.

Standard features and functions
    In addition to the new functions Ashampoo Burning Studio 8 also delivers everything else you could want from an all-round CD, DVD and Blu-ray burning suite. All functions are available for CD, DVD and Blu-ray.

* Burn and update data discs
    Burn data to discs and update previously burned discs by adding and removing files and folders.
    * Back up your data to single or multiple discs
    Back up your valuable data to one or more discs. Single backups can span multiple discs. Restore your backups in a single easy operation.
    * Rip and burn music
    Rip music from CDs and burn music to audio CDs and MP3 discs on CD, DVD and Blu-ray in a variety of formats.
    * Burn movies and photos to DVDs and data discs
    In addition to the new slideshow DVDs you can author and burn video DVDs, Video CDs (VCD), Super Video CDs (SVCD) and data video discs. Video files are automatically converted to the necessary formats.
    * Copy CDs, DVDs and Blu-ray discs
    Just insert a disc, select Copy and you’re ready to burn.
    * Create and burn disc images
    You can both create and burn ISO, CUE/BIN and Ashampoo’s own special ASHDISC image formats.
    * Erase rewriteable discs
    Quick and easy erase functions for reusing rewriteable discs.
    * Expert burn functions for full control
    Burning experts can create modified copies of existing discs (read in data structure and make changes and additions) and burn discs of all kinds with full control of all main configuration options.

Link down tại đây

Giải nén với pass: www.vuontinhnhan.net
    Come and save me from me

Nụ tầm xuân baby of zeus's Avatar

đơn giản nhất là bạn xài cái chức năng chép cd default của máy là dc rồi, cứ send file sang ổ CD-DVD rồi chọn Write là nó ghi lên CD thôi.

Có 1 chương trình rất nhẹ , nhiều tính năng tuy giao diện ko đẹp và thân thiện lắm ,đó là ImgBurn . Bạn thử down về xài thử xem , khi ghi đĩa DVD thì chỉ tốn 50 MB RAM thôi , trong khi nhiều chương trình như Nero >250 MB ,ặc ặc

Hạt giống đỏ Ngoc Lam's Avatar

sao cái chương trình Starburn và chương trình Nero mình xóa đĩa ko dc vậy ??? ai biết chỉ dùm mình nhé.
    Có gì liên lạc yh: handsomelikelove
    Thanks mấy bác nhé

Chồi biếc chocopie's Avatar
    Blog Entries
    1

Quote Originally Posted by kidmale View Post
    Xin chào!
    Mình có con Laptop Dell, DVD-RW, vậy mình muốn chép đĩa CD, VCD, DVD thì như thế nào? mình cần chép các file nhạc, tiếng, và hình ảnh thì làm sao? Cần có những gì để chép đĩa?
    Có cần định dạng gì không? như file MWV, MWA, MP3....
    Mong mấy bro chỉ dùm mình.
    Thank you!
    Pie gà mờ lắm nhưng cũng có 1 chút ít biết biết .

Để chép đĩa thì đơn giản chỉ cần 1 ổ quang để ghi và 1 cái đĩa trắng . Thứ 2 là chương trình chép , chương trình nào cũng dc . Pie thấy nổi tiếng nhất là chương trình Negro . Mà khoan đã , nếu anh chỉ cần ghi thông tin hay nhạc , phim ở dạng như mp3 , mp4 , wmv , aac , mpeg , jpg.... lên đĩa để coi trên máy tính thì ko cần chương trình gì đâu . Chỉ cần bỏ đĩa vào máy rồi vào rồi copy mấy file đó vào máy đĩa là dc ( vào my computer ---> vào ổ đĩa ghi ---> paste cá file đã chọn copy ---> rồi sau đó phía bên trái màn hình click phần write these files on disc là xong ) . Còn khi nào anh muốn ghi file lên đĩa để mà nghe , coi = máy đầu dvd , vcd thì mới cần chương trình .

Sau khi bật chương trình Negro lên thì có có các tùy chọn như :ghi để mà nghe nhạc , ghi để coi vcd , dvd .... theo tùy chọn mà click vào đó . Sau đó add các file mà anh muốn ghi rồi click chữ ok để ghi file

Lưu ý cái này : Nhiều khi lúc muốn ghi thành đĩa film vcd chương trình nó đòi file để add phải là file đuôi là mpeg nên trước khi add file thì anh chịu khó convert ( chuyển đổi ) file đó thành dạng mpeg nha . Thường mấy file phim down "chùa" trên mạng ở dạng flv nên phải convert thành mpeg

Đĩa trắng lúc mới mua thường lúc bỏ vào máy không mở ra dc là do nó ở chế độ an toàn . Ta click phải chuột ổ đĩa , rồi vào properties , chọn thanh recording , rồi check vào ô Enable recording on this drive

Các file dạng mp3 , mp4 , wma , wmv , acc , 3gp , m4a .... đọc = máy vi tính thường ghi dc nhiều hơn vì các file này có dung lượng nhỏ , còn khi ghi file để coi = đầu vcd , dvd thì ghi dc ít hơn vì dung lượng lớn , cũng có chương trình nén file để ghi dc nhiều hơn ,mà Pie thấy ko cần thiết vì đĩa trắng bây giờ có 3k ( quá rẻ ) mà dung lượng 700MB tha hồ luyện phim rồi .
    Ai nói là không có tình yêu trong giới này
    Có đó, nhưng mà ...

Chồi biếc chocopie's Avatar
    Blog Entries
    1

Quote Originally Posted by Ngoc Lam View Post
    sao cái chương trình Starburn và chương trình Nero mình xóa đĩa ko dc vậy ??? ai biết chỉ dùm mình nhé.
    Có gì liên lạc yh: handsomelikelove
    Thanks mấy bác nhé

Bạn ơi sở dĩ ko xóa dc thì có thể bạn chưa coi kĩ cái nhãn trên đĩa . Có hai loại đĩa để ghi : 1 là ghi dc 1 lần rồi thôi, không thể xóa file trên đĩa dc . 2 là loại đĩa có thể re-write ( ghi rồi có thể xóa , rồi ghi file khác vào )
    Ai nói là không có tình yêu trong giới này
    Có đó, nhưng mà ...